Làm thế nào khi sai lệch thông tin trên sổ hồng và hộ khẩu?

0

Tôi có thắc mắc mong luật sư tư vấn giúp. Thông tin của tôi (về Địa chỉ thường trú) trên sổ hồng không khớp với Nơi ĐKHK thường trú trên CMND và sổ hộ khẩu. Vậy khi tôi bán lô đất trên thì có ảnh hưởng hay vướng mắc gì không? Nếu có thì hướng giải quyết như thế nào? Tôi cảm ơn.

Luật sư Trần Thị Thanh Nga – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời:

Trước khi chuyển nhượng QSDĐ lô đất trên, Bạn cần làm thủ tục đính chính Giấy chứng nhận QSDĐ để thống nhất địa chỉ thường trú ghi ở sổ đỏ và sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân.

Theo quy định tại Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có quy định “ Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính”.

Theo đó Bạn cần chuẩn bị những hồ sơ sau: đơn đề nghị đính chính; bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp và các giấy tờ khác chứng minh thông tin có sai lệch (hộ khẩu, chứng minh nhân dân) gửi Văn phòng đăng ký QSDĐ thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường cấp quận (huyện) nơi có đất để đề nghị giải quyết.

Via CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đất Luật
Comments
Loading...